भारताच्या सर्वोच्च न्यायालयाने फिलानी खून प्रकरणाची सुनावणी सुरू केली

Asia

 

 

 

भारतीय सीमा रक्षकाच्या (बीएसएफ) हाताने निर्घृणपणे खून झालेल्या बांगलादेशी मुलीच्या फिलानी हत्येप्रकरणी अपील सुनावणी अखेर शुक्रवारी सर्वोच्च न्यायालयात दाखल झाली.प्राथमिक सुनावणीनंतर सर्वोच्च न्यायालयाचे न्यायमूर्ती डी वाय चंद्रचूर आणि न्यायमूर्ती के एम योसेफ यांच्या खंडपीठाने अपीलवर सुनावणी घेऊन पुढील for मार्चची मुदत निश्चित केली.25 ऑगस्ट रोजी कोरीकाताच्या मानवाधिकार संरक्षण मंचचे संपादक किरीती रॉय आणि फिलानी यांचे वडील म्हणाले. फिलानी खून प्रकरणाचा पुनर्विचार करण्याची मागणी करण्यासाठी नूर इस्लामने सर्वोच्च न्यायालयात रिट याचिका दाखल केली. या रिट याचिकेवर भारत सरकारचे केंद्रीय गृह सचिव, पश्चिम बंगाल राज्य सरकारचे प्रधान सचिव, बीएसएफचे महासंचालक आणि सीबीआयचे संचालक यांनी वाद घातला होता.शुक्रवारी दुपारी कीर्ती रॉय यांनी फर्स्ट लाइटला सांगितले की, रिट बर्‍याच दिवसांपासून या यादीमध्ये होती, परंतु इतक्या दिवस सुनावणीसाठी ते सादर झाले नव्हते. तथापि, सर्वोच्च न्यायालयासमोर खटल्यातील प्रतिवादीला नोटीस देण्यात आली आहे.भारतीय सीमा सुरक्षा दलाने (बीएसएफ) जवानने फिलानीला 7 वर्ष गोळ्या घालून अमिया घोष निर्दोष ठरवले. बीएसएफच्या विशेष कोर्टाने त्यांची निर्दोष मुक्तता केली. जर अशी स्थिती असेल तर बीएसएफच्या निकालावर पुनर्विचार करण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. अमिया घोष यांना पुनर्विचार केल्याबद्दल दोषी ठरविण्यात आले नाही. त्यानंतर सुप्रीम कोर्टाने न्याय आणि नुकसान भरपाईच्या निर्णयाचा पुनर्विचार करण्याची मागणी केली.

 

फिलानी 26 जानेवारी रोजी सकाळी भारतीय दलालांच्या मदतीने कुरिग्राममधील फुलबारीच्या अनंतपूर सीमेवर वडील नूरुल इस्लामसह घरी परतत होती. काटेरी तारांची कुंपण ओलांडताना बीएसएफच्या सदस्या अमिया घोष यांनी फिलानी यांना गोळ्या घालून ठार केले. त्यानंतर त्याचे शरीर कमीतकमी पाच तास कुंपणावर टांगलेले असते. काटेरी झुंज देत एक किशोरवयीन मुलीचा मृतदेह देशभरात खळबळ उडाला. आंतरराष्ट्रीय मानवाधिकार कार्यकर्त्यांनी केलेल्या टीकेच्या पार्श्वभूमीवर फिलानी हत्येचा खटला पश्चिम बंगाल राज्यातील कोच बिहार जिल्ह्यातील बीएसएफ विशेष न्यायालयात 7 ऑगस्ट 2007 रोजी सुरू झाला. मात्र, महिनाभरानंतरच बीएसएफच्या विशेष कोर्टाने आरोपी अमिया घोष यांची त्यावर्षी September सप्टेंबरला निर्दोष मुक्तता केली. तेव्हापासून कायदेशीर लढाया सुरू आहेत.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *