तो माणूस कसा आहे हे माहित नाही

India

 

दिल्लीतील हिंसाचारात नातेवाईकांनी मुदस्सिर खानच्या पार्थिवाला घेरले. फोटोः मुदस्सिर खानच्या नातेवाईकांचे नातेवाईक रॉयटर्स दिल्लीत हिंसाचारात ठार झाले फोटो: दिल्ली दंगलीत मुदस्सिर खानचा फोटो रॉयटर्स Oपार. तो दिल्लीत ऑटो रिक्षा चालवतो त्याने असा विचार केला असेल की त्याने असेच सोडले पाहिजे. त्याच्या नातेवाईकांना याचा विचार करता आला नाही. तस्लिन फातिमा विचार करू शकत नव्हती, लग्नाच्या अवघ्या 12 दिवसांनी पतीने दिल्लीत अशफाक हुसेन गमावला. अशफाक ओळख होण्यापूर्वीच तो एका अज्ञात देशात गेला आहे. हाताच्या मेहंदीचा रंग फिकट होण्यापूर्वी जीवनाचा रंग फिकट होत होता.

 

फक्त मुदासी किंवा 22-वर्षीय अशफाकच नाही, दिल्लीतील किती कुटुंबे रडत आहेत याचा मागोवा ठेवणारे आहेत? या यादीमध्ये कोण नाही? 20 वर्षीय बुद्धिमत्ता अधिकारी अंकित शर्मा, 4 वर्षीय बीर भान सिंग; -वर्षाची अंबरी – violence वर्षाची अकबारी – ज्याने हिंसाचाराची आग पेटली नाही.

 

आयुष्य आगीत जळते. आणि कवी आणि गीतकार गुलजार यांना या जीवनातील जळत्या सुगंध उभे राहता आले नाहीत. आपल्या फेसबुक पेजवर (हिंदीमध्ये) त्याने लिहिले…

 

त्याने आपला धर्म निवडला नाही,

धर्म त्याच्या पालकांना उपलब्ध आहे.

आम्ही आमचे पालक निवडत नाही.

त्याने आपला देश निवडला नाही किंवा त्याचे राज्य तसे कार्य करू शकले नाही.

फक्त नऊ वर्षांचा,

हा निर्दय दंगल का

तो मरणार निवडले होते!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *